புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய உடன் ஏற்படும் நன்மைகள்

20 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு 

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 20 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, உங்கள் இதயத் துடிப்பு குறைகிறது. சிகரெட்டுகள் உங்கள் இரத்த அழுத்தத்தை அதிகரிக்கும் மற்றும் உங்கள் இதய துடிப்பு அதிகரிக்கும். உங்கள் கடைசி சிகரெட்டின் 20 நிமிடங்களுக்குள் உங்கள் இதய துடிப்பு சாதாரண நிலைக்குக் குறையத் தொடங்கும்.

 

8 முதல் 12 மணி நேரம் கழித்து

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 8 முதல் 12 மணி நேரம் கழித்து, நீங்கள் இரத்த கார்பன் மோனாக்சைடு அளவு குறைகிறது. கார்பன் மோனாக்சைடு என்பது கார் வெளியேற்றத்திலிருந்து வரும் அதே ஆபத்தான புகை. இது உங்கள் இதயத் துடிப்பு அதிகரிக்கச் செய்கிறது மற்றும் மூச்சுத் திணறலை ஏற்படுத்துகிறது. 8 முதல் 12 மணி நேரத்திற்குள், உங்கள் இரத்தத்தில் உள்ள கார்பன் மோனாக்சைடு அளவு குறைகிறது, மேலும் உங்கள் இரத்த ஆக்ஸிஜன் அதிகரிக்கிறது.

 

48 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 48 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு, உங்கள் வாசனை மற்றும் சுவை திறன் மேம்படும். புகைபிடிப்பால் சேதமடைந்த நரம்பு முடிவுகள் மீண்டும் வளரத் தொடங்குகின்றன, இது உங்கள் வாசனை மற்றும் சுவை உணர்வை மேம்படுத்துகிறது.

2 வாரங்கள் முதல் 3 மாதங்கள் வரை

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 2 வாரங்கள் முதல் 3 மாதங்கள் வரை, உங்கள் மாரடைப்பு ஆபத்து குறைகிறது. மேம்பட்ட சுழற்சி, குறைந்த இரத்த அழுத்தம் மற்றும் இதய துடிப்பு மற்றும் சிறந்த ஆக்ஸிஜன் அளவு மற்றும் நுரையீரல் செயல்பாடு ஆகியவை மாரடைப்பு அபாயத்தை குறைக்கின்றன.

 

1 முதல் 9 மாதங்களுக்குப் பிறகு

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 1 முதல் 9 மாதங்களுக்குப் பிறகு, உங்களுக்கு மூச்சுத் திணறல் மற்றும் இருமல் குறைவாக இருக்கும். இருமல், மூச்சுத் திணறல், சைனஸ் நெரிசல் குறையும். ஒட்டுமொத்தமாக நீங்கள் அதிக ஆற்றலை உணருவீர்கள்.
 

1 வருடம் கழித்து

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 1 வருடம் கழித்து, உங்கள் இதய நோய் அபாயம் பாதியாக குறைக்கப்படும். புகைபிடித்தல் உங்கள் இதய நோய் அபாயத்தை கணிசமாக அதிகரிக்கிறது.

5 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு

புகைபிடிப்பதை விட்டு விலகிய 5 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, பக்கவாதம் ஏற்படும் ஆபத்து குறைகிறது. நீங்கள் எவ்வளவு, எவ்வளவு நேரம் புகைபிடித்தீர்கள் மற்றும் உங்கள் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தைப் பொறுத்து, உங்கள் பக்கவாதம் ஏற்படும் ஆபத்து, வெளியேறிய 5 முதல் 15 ஆண்டுகளுக்குள் ஒருபோதும் புகைபிடிக்காத ஒருவருக்கு சமமாக இருக்கும்.

 

10 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 10 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, உங்கள் நுரையீரல் புற்றுநோய்க்கான ஆபத்து ஒருபோதும் புகைபிடிக்காத ஒருவருக்கு குறைகிறது. நுரையீரல் புற்றுநோயால் நீங்கள் இறக்கும் ஆபத்து ஒருபோதும் புகைபிடிக்காத ஒரு நபருக்கு இருக்கும். பிற புற்றுநோய்களை உருவாக்கும் ஆபத்து கணிசமாகக் குறைகிறது.

15 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு

புகைபிடிப்பதை விட்டு வெளியேறிய 15 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, நீங்கள் ஒருபோதும் புகைபிடிக்காத ஒருவருக்கு இதய நோய் ஏற்படும் அபாயம் உள்ளது. நீங்கள் வெளியேறிய பிறகு, உங்களுக்கு குறைந்த கொழுப்பு, மெல்லிய இரத்தம் (இது இரத்த உறைவு அபாயத்தைக் குறைக்கிறது) மற்றும் இரத்த அழுத்தத்தைக் குறைக்கும்.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!